กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
21 สิงหาคม 2014, 09:20:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Software » หัวข้อ:
|-+ เกี่ยวกับการดู กล้อง CCTV ผ่านอินเน็ต

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการดู กล้อง CCTV ผ่านอินเน็ต  (อ่าน 7930 ครั้ง)
yung
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 13:35:33 »

ขอโปรแกรมดูกล้อง CCTV ผ่านเน็ตหน่อยครับหรือไม่ก็โปรแกรมที่ช่วยในการควบคุมเครื่อง computer อะครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนช่วยอธิบายอย่งละเอียดถึงวิธีการเซ็ตด้วยอะครับพอดีผมเป็นมือใหม่อะครับ
ปล. แนะนำโปรแกรมที่ใช้ remote ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
Enewhand
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 22:16:40 »

ขอโปรแกรมดูกล้อง CCTV ผ่านเน็ตหน่อยครับหรือไม่ก็โปรแกรมที่ช่วยในการควบคุมเครื่อง computer อะครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนช่วยอธิบายอย่งละเอียดถึงวิธีการเซ็ตด้วยอะครับพอดีผมเป็นมือใหม่อะครับ
ปล. แนะนำโปรแกรมที่ใช้ remote ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าคุณใช้ ระบบ DVR ด้วยหรือป่าวถ้าคุณใช้ ระบบ DVR แบบ เป็นการ์ดร่วมกับคอมพิวเตอร์ หรือเป็น แบบ สำเร็จรูปเบื้องต้นคุณต้อง
ทำการ forward port ที่ router คุณให้ ชี้ port ที่ให้บริการไปที่ ip ของเครื่อง DVR หรือ ที่คอมพิวเตอร์ที่ทำเป็น DVR
ถ้าไม่เข้าใจการ forward port ให้ ดูที่นี่ได้ก่อน ขั้นต้น http://portforward.com/

จากนั้น ถ้าคุณต้องการดูผ่านอินเตอร์เนต คุณก็สามารถ พิมพ์ ip ของคุณที่ url adress ตามด้วย :port ที่กำหนด ในกรณีที่คุณใช้ fix ip
หากว่า คุณไม่ได้ใช้ fix ip ก็ต้องสมัคร ใช้บริการ dyndns server ก่อน ที่ให้ทดลองใช้ฟรี ก็อย่างเช่น http://www.dyndns.org  http://www.no-ip.com
จากนั้นก็ set ระบบ dyndns service ที่ ระบบ DVR เพื่อ คอย update ip คุณไปที่server จากนั้นก็ พิมพ์ host name ที่ได้รับ จาก dyndns server ใน url address ได้เลย ก็น่าจะประมาณนี้นะคับ อิ อิ อธิบายเองยังงงเอง ลองทำดูคร่าวๆ ก่อนนะคับ ติดตรงใหน ก็มาถามอีกที  Lips Sealed

Keetawat
Stager Tier 1
*

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 9918

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 87.14% ( 61 / 70 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 10:33:55 »

ของผมเป็น DVR Client อะครับ รุ่นที่มีดอกทานตะวันเป็น Background อะนะครับตัว gateway ของผมเป็น linux อะนะคัรบ ผมใช้วิธีทำ Dynamic DNS แล้วให้ Gateway จับ Packet จากภายนอกเข้ามาถ้าหากเป็น port ของ DVR ก็ให้ติดต่อกับ DVR Recorder ได้เลยอะครับ เช่น iptables -t nat -A PREROUTING -s 0/0 -p tcp --dport พอร์ตของ DVR -j DNAT --to-dest เบอร์ ของ DVR แบบนี้น่ะครับ แต่ว่าตอนนี้ยังติดที่ต้องลงโปรแกรม DVR Client ที่เครื่องด้วยอะครับ แบบที่เป็น Web Browser ยังไม่สามารถทำงานได้ เนื่องจากมีปัญหาในส่วนของ Active X อะครับ ยังอยู่ในระยะของการค้นคว้าเพิ่มเติมครับ รบกวนถ้าหากมีผู้รู้ช่วยตอบในส่วนที่เหลือด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ
Enewhand
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2007, 10:53:41 »

แบบที่เป็น Web Browser ยังไม่สามารถทำงานได้ เนื่องจากมีปัญหาในส่วนของ Active X อะครับ ยังอยู่ในระยะของการค้นคว้าเพิ่มเติมครับ รบกวนถ้าหากมีผู้รู้ช่วยตอบในส่วนที่เหลือด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

มี ปัญหาในส่วน Active X แบบใหนเหรอคับ รึว่า ติดตั้ง Active X แล้ว ก็ยังดูผ่าน Web Browser ไม่ได้
ผมไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้นะ ถ้า Active X มัน support กับที่ระบบ DVR  ใช้อยู่ ก็ใช้งานได้เลย และก็มี บางรุ่นที่ต้อง
ติดตั้ง Java Runtime ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2007, 12:25:57 โดย Bad Memory » Share topic : บันทึกการเข้า
Keetawat
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007, 16:27:07 »

มี ปัญหาในส่วน Active X แบบใหนเหรอคับ รึว่า ติดตั้ง Active X แล้ว ก็ยังดูผ่าน Web Browser ไม่ได้
ผมไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้นะ ถ้า Active X มัน support กับที่ระบบ DVR  ใช้อยู่ ก็ใช้งานได้เลย และก็มี บางรุ่นที่ต้อง
ติดตั้ง Java Runtime ด้วย

เค้าถามหา DVRClient.Cab น่ะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเค้าต้องการอะไรอะครับ แต่ถ้าเราติดตั้ง DVRClient Software ที่เป็นรูปดอกทานตะวันอะครบั สามารถรันได้โดยใช้ Software นั้นได้โดยไม่มีปัญหาอะไรครับ

แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ
ipconfig54
Scholar Class 4

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 24844

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตในวันข้างหน้า

ระดับถัดไป:
 40% ( 4 / 10 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007, 17:03:12 »

ผมขอแนะนำครับ www.thaiddns.com ครับมีสมาชิก CCTV เพียบครับแล้วลองดูรายละเอียดส่วนว่าจะเซตได้ปะนั้นขึ้นอยู่กับ space CVR Card ครับและตัว software ที่มากับการ์ดครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
Keetawat
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007, 08:05:11 »

ขอบพระคุณมากครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Software » หัวข้อ:
|-+ เกี่ยวกับการดู กล้อง CCTV ผ่านอินเน็ต