กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
29 มิถุนายน 2016, 01:34:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะกู้คืนไฟล์ excel ที่ถูกเซฟทับไป คืนมาได้ยังไงครับ  (อ่าน 33803 ครั้ง)
ชายเดี่ยว
Clever Rank 1
*

จิตพิสัย: 5

ชายเดี่ยว <IT Never Die>

« เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 19:09:52 »

เรียน ผู้รู้ครับ

คือพนักงานของบริษัทที่ผมทำอยู่ เขาไปเซฟผิดไฟล์ครับ คือไปเซฟทับข้อมูลเดิมเขาเองที่ต้องใช้อยู่
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีกู้คืนไฟล์ excel ที่ถูกเซฟทับไป คืนมาได้ยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ชายเดี่ยว

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
ColVIpTeCh
Union Relationship Leader
Thaiadmin Management

จิตพิสัย: 167

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 19:19:11 »

เป็นเหมือนงานช้างเลยนะครับ ถ้าไม่ได้ Backup ไว้ครับ และผมก็เคยประสบเหตุเช่นนี้เหมือนกันครับ แต่ก็ได้แต่ทำใจครับ เพราะลืม Backup ข้อมูลไว้ครับ (ยังดีครับที่ข้อมูลไม่สำคัญเท่าไหร่)  Cry Cry

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
ชายเดี่ยว
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 19:42:17 »

ขอบคุณครับ
ผมพยายามหาโปรแกรม ตัวนี้อยู่ครับ อาจจะช่วยได้ครับ
คือ :Adaptec Goback and Norton Goback ครับ
พอดี Search หาตามเวปยังไม่เจอครับ

ถ้าใครพอทราบรบกวนขอ link ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ชายเดี่ยว

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
ColVIpTeCh
Union Relationship Leader
Thaiadmin Management

จิตพิสัย: 167

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 19:50:37 »

มันจะยากตรงที่ Save ไปทับงานเดิมซิครับ ทำให้ถ้ากู้ได้แต่ข้อมูลในไฟล์ไม่สมบูรณ์ Excel ก็ใช้งานไม่ได้ หรือเป็นตัวหนังสือขอมประมาณนั้นครับ แต่ ก็ขอเป็นกำลังใจนะครับ

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
Neo The Matrix
Thaiadmin Meeting

จิตพิสัย: 1

" Lost time is never found again "

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 22:20:04 »

ผมมี norton goback ประมาณ 20 mb จาส่งให้ไงดีอ่าครับ  msn ?
ชายเดี่ยว
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 08:23:38 »

ผมมี norton goback ประมาณ 20 mb จาส่งให้ไงดีอ่าครับ  msn ?

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
รบกวนส่งมาที่ cyber48@hotmail.com  ครับ
ถ้าส่งไม่ได้เพราะว่า file มีขนาดใหญ่ยังไงรบกวน upload ผ่านเวปนี้ได้ครับ เด๋วผมไปโหลดเอาเองครับ

http://www.yousendit.com/
ตรง Recipient email(s) ให้ใส่เป็น cyber48@hotmail.com นะครับผม

ขอบคุณครับ
ชายเดี่ยว

@k

จิตพิสัย: 12

TH@min Membership

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 15:41:49 »

ผมเคยใช้ Easy Recovery แล้วได้นะครับ แต่ชื่อไฟล์มันจะไม่ใช้ชื่อที่มีอยู่ต้องไล่เปิดดู

ชายเดี่ยว
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 15:45:07 »

เด๋วขอรองก่อนนะครับ
ได้ผลยังไงเด๋ว PM บอกนะคร๊าบ

" Lost time is never found again "

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 16:25:25 »

เดี๋ยวเย็นนี้กลับบ้านแล้วจะจัดการให้นะครับ ตอนนี้ อยู่ที่ทำงานไม่สะดวกเท่าไหร่ครับ
teenoi@min
Intelligent Layer 3

จิตพิสัย: 4

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือขี้เกลียดทำ

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 17:29:55 »

ถ้าจะใช้ goback ไม่ลองใช้ รีสโตว์ของตัววินโดว์เองอ่ะครับ อาจช่วยได้น่ะ

ปล. ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะครับ เคยทำแล้วไฟล์งานที่เซฟไว้ไม่ก็ย้อนกลับเหมือนกันอ่ะครับ(ไม่แน่ใจว่าเฉพาะในไดร์ ซี อ่ะป่าวน่ะครับ)

manso_w
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 18:05:25 »

Save ทับแล้วเนี้ยะยังมะเคยกู้นะครับ..
เท่าที่รู้ก็ไม่น่าได้...
ถ้าได้ก็สุดยอดเลยครับ..มามะ..มาช่วยกันหน่อย..
ชายเดี่ยว
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 18:21:35 »

ตอนนี้รองใช้ หลายวิธีแย้ว
ทั้งโปรแกรม easy recovery แต่ก็ยังไม่สำเร็จครับ
ตอนนี้พยายามหาตัว Adaptec Goback & Norton Goback อยู่ครับ
ถ้าได้ผลคืบหน้ายังไง ผมจะ pm มาบอกพี่น้องทุกท่านครับผม

ชายเดี่ยว

Devman
Thaiadmin Senator

จิตพิสัย: 85

กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 20:12:54 »

แล้วอย่าลืมทำ backup นะครับ อย่างน้อย ย้อนหลัง 7 วัน ก็ยังดี  Cheesy

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 21:05:06 »

Download Program Norton Goback 4.0  >>>> hxxp://download.yousendit.com/3CA9FF7F4FF54FC1
อีก 7 วัน หลังจาก วันนี้ 25/04/2007 จะหมดอายุ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2007, 13:32:31 โดย ColVlpTeCh » บันทึกการเข้า
DisableAccount
Thaiadmin Administrator

จิตพิสัย: 53

อยู่ด้วยความพอดี

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2007, 22:04:11 »

"Adaptec Goback & Norton Goback"

ต้องลงแล้วสร้าง restore point ก่อนข้อมูลจะเสียนะครับ

มันมีไว้ย้อนเวลานะวันที่ได้สร้าง save point เท่านั้น  ถ้าไม่เคยลงมาก่อน หรือไม่ได้ทำ save point ก็ช่วยอะไรไม่ได้

App@
Savant Grade 2
**

I Love Thai@min

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007, 20:56:35 »

เราเจอปัญหาเหมือนกัน แต่ว่า เครือ่ง client ที่ทำงานเรา ไม่สามารถทำการ restore ได้ เนือ่งลงโปรแกรม แสตนดาร์ด ของระบบแล้ว มันจะยกเลิกการ resore ทีนี้เวลาที่ user เซฟงานทับ เราก็ไม่รู้จะหาวิธีแก้ไขให้เขาได้อย่างไร ใครทราบวิธีบอกด้วยนะ

<b>IT ก๊อกแก๊ก </b>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์