กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 กรกฎาคม 2014, 16:25:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว: อาลัยการจากไปของ Sandbox หนึ่งใน Staff Thaiadmin.org รายละเอียด
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Unix & Linux Platform » Linux,Unix Firewall ,Gateway » หัวข้อ:
|-+ คู่มือ Endian Firewall 2.3

โพลล์
คำถาม: ค่าใช้จ่ายที่ท่านคิดว่าเหมาะสมในการมีตติ้ง ?
0.- - 6 (4%)
100.- - 4 (2.6%)
200.- - 11 (7.3%)
300.- - 68 (45%)
400.- - 15 (9.9%)
500 up - 47 (31.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 145

หน้า: [1] 2 ... 10   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือ Endian Firewall 2.3  (อ่าน 110534 ครั้ง)
soi62
Thaiadmin Trainee

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 26574

Posting Frequency

Admin ตัวเล็กๆ ^0^

ระดับถัดไป:
 81.67% ( 98 / 120 )

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 17:26:34 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

Endian Firewall 2.3 : Manual Book

-> ท่านใดต้องการนำ คู่มือ Endian Firewall ไปศึกษา ให้เข้าไปดูที่นี่ครับ...
http://docs.google.com/Doc?docid=0Aa2meeoLoTpSZGR4czM4cWJfMGdra2JjY2R4&hl=en

*** E-Book จากลิงค์นี้ ได้รับอนุญาตและปักหมุดโดย.. MOD เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ...

Confirmed by: , dokhad, soungsak, khamsamay

.. @soi62

* Endian2.3-BigLogo.jpg (89.58 KB, 727x543 - ดู 806 ครั้ง.)

* SnapShot2010-03-09 10_33_35.jpg (13.53 KB, 377x233 - ดู 406 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012, 10:50:48 โดย soi62,
Reason: แก้ไขให้สั้นๆ อ่านง่ายๆ
»
Share topic : บันทึกการเข้า

ake2927
Proficient Level 1
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 43543

ความรู้ไม่มีที่สิ้นสุด

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 17:57:01 »

หลังจากที่งึกๆงักๆมานานแล้ว.......

ผมก็ขอเปิดตัวไปก่อนละกัน มีหน้าปกก็ยังดี .... เหอะๆๆๆ
เด่วจะพยามทยอยใส่เพิ่มเข้าไปนะครับ

เอ่อ......ลืมบอกครับ ท่านใดจะดูอย่างเดียว ก็ที่นี่ครับ : http://docs.google.com/Doc?docid=0Aa2meeoLoTpSZGR4czM4cWJfMGdra2JjY2R4&hl=en
แต่ถ้าท่านใดจะกรุณาช่วยเหลือเด็กน้อยคนนี้ อยากช่วยเพิ่มเนื้อหาตรงส่วนไหนช่วยโพสบอกด้วยนะครับ
เดี๋ยวผมจะ Invite เข้าไปให้ทันทีเลย

สมาชิกกิตติมศักดิ์ (ช่วยจัดทำ)
- NeoBoyd
- tototyt
- noktualek

ปล : ผมเข้าใจว่าที่ ThaiAdmin เกรียนเยอะ แต่ถ้าคิดว่าท่านเป็นคนประเภทมือไม่พาย ก็อย่าพยายามโพสข้อความที่แสดงถึงความเห้นแก่ตัวของ่านเองเลยนะครับ
ถือว่าผมขอร้องละกันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
ดีครับ คุณพี่
 สนับสนุน ครับผม Wink

office : admin hospital stand alone
ขอคำแนะนำ ในสิ่งที่ไม่รู้ บอกต่อในสิ่งที่เคยทำ
  ขอบคุณเว็บบอร์ดแห่งนี้ แลกเปลี่ยนความรู้
soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 17:57:53 »

ดีครับ คุณพี่
 สนับสนุน ครับผม Wink

ช่วยทำ หรือช่วยดูครับ... บอกมาได้เลย  Afro

.. @soi62

ake2927
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 18:08:01 »

ช่วยทำ หรือช่วยดูครับ... บอกมาได้เลย  Afro
สงสัย จะช่วยดูมากกว่า
เพราะยังตั้วค่าใช้งาน ไม่ค่อยเป็น   จะเป็นพาระซ่ะมากกว่ามั่งครับ
แต่ช่วยได้ ยินดีน่ะครับ Smiley

office : admin hospital stand alone
ขอคำแนะนำ ในสิ่งที่ไม่รู้ บอกต่อในสิ่งที่เคยทำ
  ขอบคุณเว็บบอร์ดแห่งนี้ แลกเปลี่ยนความรู้
neoboyd
Intelligent Layer 3

จิตพิสัย: 7

สมาชิกลำดับที่ 3679

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 10% ( 2 / 20 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 09:47:21 »

ตอนนี้ที่เริ่มทำไปบ้างแล้วคือ installation แต่กำลังอิงกับของเก่าเพื่อทำ complete manual อ่ะ ประเด็นมันคือว่ามันยา ตรงที่ตะต้องมานั่งไล่ทุกเมนู ทุก field ไหนจะยังเรื่องของทาง เทคนิค ศัพท์ทางไอทีอีก comcept พื้นฐานในการใช้งาน
ผมเลยคิดอยู่ว่าจะให้เรียงประมาณเนี่ย
1. installation พูดถึงการติดตั้ง hardware และ Requirement ของระบบรวมถึงการ install endian
2. Network Environment and implementation หลังจากที่ install เสร็จก็มาทำความเข้าใจว่าเราจะเอา Endian มาใช้ทำไร อยู่ตรงไหน ความสำคัญแค่ไหน และการลงมือปฏิบัติต้องทำยังไง
3. Configuration จากนั้นก็มาเริ่ม Config ให้สอดคล้องกับสิ่งที่เราได้วางแผนเอาไว้
4. Maintenance and modify ต่อด้วยการดูแลรักษาและ mornitor การดู log การจัดการและการ modify หรือการเพิ่ม plugin
5. ภาคผนวก เพิ่มคำสั่งที่จะเป็นในกรณีที่ต้องใช้เช่น Config IP ให้ interface นั้นๆ
คร่าวๆก็ประมาณนี้

ใครมีไรเสริมมาได้เลย ตอนนี้ที่ผมทำไปแล้วคือ installation ตั้งแต่เริ่มติดตั้ง Endian จนถึงเรียก Endian ครั้งแรกผ่านหน้าเว็บ กำลังจะเข้าในส่วนของ Config แต่มานั่งคิดดูแล้วน่าจะมีการสอน Network Environment and implementation ซึ่งสำคัญมาก

<b>อย่าละทิ้งความฝัน เพราะเราเกิดมาชีวิตนั้นมันสั้น ไล่ตามความฝันไปเรื่อยๆ มันต้องมีสักวัน ที่เป็นวันของเรา ก้าวต่อไป...</b>
inoomudon

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 42514

ระดับถัดไป:
 75% ( 15 / 20 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 09:53:17 »

เด่วผมช่วยอีกแรงล่ะกัน...แต่ขอติดตั้งทดสอบก่อน 2.3 rc1 ใช่ไหมครับ
เพราะยังไม่รู้เลยว่าตรงไหนมีอะไร แต่ต่างจาก 2.2 ยังไง  Grin Grin Grin Grin

เมื่อครั้งกาลก่อน ยังเคยอ่อนด้อย
ณ เพลานี้ ก็ยังอ่อนด้อยอยู่ดี -  -*
neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:49:33 »

หลังจากที่งึกๆงักๆมานานแล้ว.......

ผมก็ขอเปิดตัวไปก่อนละกัน มีหน้าปกก็ยังดี .... เหอะๆๆๆ
เด่วจะพยามทยอยใส่เพิ่มเข้าไปนะครับ

เอ่อ......ลืมบอกครับ ท่านใดจะดูอย่างเดียว ก็ที่นี่ครับ : http://docs.google.com/Doc?docid=0Aa2meeoLoTpSZGR4czM4cWJfMGdra2JjY2R4&hl=en
แต่ถ้าท่านใดจะกรุณาช่วยเหลือเด็กน้อยคนนี้ อยากช่วยเพิ่มเนื้อหาตรงส่วนไหนช่วยโพสบอกด้วยนะครับ
เดี๋ยวผมจะ Invite เข้าไปให้ทันทีเลย

สมาชิกกิตติมศักดิ์ (ช่วยจัดทำ)
- NeoBoyd
- tototyt
- noktualek

ปล : ผมเข้าใจว่าที่ ThaiAdmin เกรียนเยอะ แต่ถ้าคิดว่าท่านเป็นคนประเภทมือไม่พาย ก็อย่าพยายามโพสข้อความ ที่แสดงถึงความเห็นแก่ตัวของท่าน ออกมาเลยนะครับ ถือว่าผมขอร้องละกันครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ขอเป็นสมาชิกที่ช่วยจัดทำหละกัน แต่ไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานแค่ไหน อีกอย่างอย่าให้กิติมศักดิ์เลย คำนี้ หนาวๆไงไม่รู้เอาเป็นว่ามีเวลาจะคอย update เข้าไปเรื่อยๆ หละกัน และอีกเรื่องเดี่ยวเย็นนี้ผมกลับถึงบ้าน ในส่วนของ installation น่าจะเสร็จอ่ะ แล้วจะมาต่อในส่วนของ Network Environment and implementation

<b>อย่าละทิ้งความฝัน เพราะเราเกิดมาชีวิตนั้นมันสั้น ไล่ตามความฝันไปเรื่อยๆ มันต้องมีสักวัน ที่เป็นวันของเรา ก้าวต่อไป...</b>
soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 11:23:47 »

สงสัย จะช่วยดูมากกว่า เพราะยังตั้วค่าใช้งาน ไม่ค่อยเป็น   จะเป็นพาระซ่ะมากกว่ามั่งครับ แต่ช่วยได้ ยินดีน่ะครับ Smiley
ที่นี่ไม่มีใครเป็นภาระให้ใครครับ ใครมีปัญหามา เราก็ต้องมาช่วยๆกัน นั่นสิถูกต้อง.....  Cheesy
วันนี้คุณเป็นคนเข้ามาดู วันหน้าคุณอาจจะเป็นคนมาสอนผมแทนก็ได้นะ......

เด่วผมช่วยอีกแรงล่ะกัน...แต่ขอติดตั้งทดสอบก่อน 2.3 rc1 ใช่ไหมครับ
ช่วย PM อีเมลมาด้วยเด้อ จะส่ง link ให้เมื่อพร้อม... คิกๆๆ

อย่าให้กิติมศักดิ์เลย คำนี้ หนาวๆไงไม่รู้
เอาน่ะ ตำแหน่งที่ให้มันเป็นแค่หัวโขนเฉยๆน่ะครับ
ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานครับ
ท่าน neoboyd อยากปรับเปลี่ยนตรงไหน ก็เต็มที่เลยครับ...... ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

แล้วผมจัดทำ Manual นี่ต้องของ MOD ท่านไหนบ้างเนี่ย จะโดนแบนรึเปล่าตรู...  Lips Sealed

.. @soi62
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2009, 14:15:59 โดย soi62 » Share topic : บันทึกการเข้า

ColVIpTeCh
Union Relationship Leader
Thaiadmin Management

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Senior Staff

จิตพิสัย: 167

สมาชิกลำดับที่ 15

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 13:10:34 »

แล้วผมจัดทำ Manual นี่ต้องของ MOD ท่านไหนบ้างเนี่ย จะโดนแบบรึเปล่าตรู...  Lips Sealed
คุณสามารถจัดทำและแบ่งปันเพื่อนใน ThaiAdmin ได้เต็มที่ครับ สิ่งที่ดีมีประโยชน์และสามารถแบ่งปันให้ผู้อื่นได้ ทาง Thaiadmin ยินดีสนับสนุนครับ Afro

ColVlpTeCh@ThaiAdmin

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 18:28:42 »

คุณสามารถจัดทำและแบ่งปันเพื่อนใน ThaiAdmin ได้เต็มที่ครับ สิ่งที่ดีมีประโยชน์และสามารถแบ่งปันให้ผู้อื่นได้ ทาง Thaiadmin ยินดีสนับสนุนครับ Afro

ขอบพระคุณ MOD น้ำใจงาม... แล้วผมจะลิงค์กลับมาที่เวบด้วยครับ...
ไม่รู้หน้าตาจริงๆ จะเหมียนในรูปรึเปล่า...

วันนี้จะทำเรื่องการติดตั้งให้เสร็จ..... เราต้องสู้ๆ
เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 17:31:17
เย้ๆๆๆ ทำการติดตั้งเสร็จแล้ว กลับบ้านดีกว่า... ท่านใดจะช่วยทำเรื่องไหน ก็รบกวน PM กันมาด้วยนะครับ

จะส่ง link ไปทางเมลครับผม

.. @soi62

ake2927
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 20:38:09 »

เย้ๆๆๆ ทำการติดตั้งเสร็จแล้ว กลับบ้านดีกว่า... ท่านใดจะช่วยทำเรื่องไหน ก็รบกวน PM กันมาด้วยนะครับ

จะส่ง link ไปทางเมลครับผม
ยินดีด้วยครับพี่
  ผมขอศึกษาสักนิด คงช่วยท่านได้บ้าง Wink :Smiley Huh

G*e*o*r*g*e*
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 4

สมาชิกลำดับที่ 3280

งบประจำปีผ่านแล้ว เป็นล้าน วางแผนใช้ทำวีเอ็ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 21:27:21 »

เชีย เชีย  รุ่นใหม่ไหแรงครับ เชีย Afro

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 22:20:24 »

ยินดีด้วยครับพี่ ผมขอศึกษาสักนิด คงช่วยท่านได้บ้าง Wink :Smiley Huh
กำ -_-' ผมทำแค่วิธีติดตั้งเอง ท่านคงเลยผมไปเยอะแล้วล่ะ ฮ่าๆๆๆ
ดีๆครับ ช่วยอ่านๆด้วยนะครับ เช็ค wording นิดนึง
ถ้าตกหล่นตรงไหน เข้ามากระหน่ำผมให้เต็มที่ไปเลย 555+

เชีย เชีย  รุ่นใหม่ไหแรงครับ เชีย Afro
ไม่อยากให้เชียร์กันเลยครับ อยากให้มาช่วยผมมากว่า คนละบท 10 คน 1วัน ก็ได้ 10 บทแล้วอ่ะ  Cool

.. @soi62
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 22:28:03 โดย soi62 » Share topic : บันทึกการเข้า

ake2927
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 07:55:56 »

กำ -_-' ผมทำแค่วิธีติดตั้งเอง ท่านคงเลยผมไปเยอะแล้วล่ะ ฮ่าๆๆๆ
ดีๆครับ ช่วยอ่านๆด้วยนะครับ เช็ค wording นิดนึง
ถ้าตกหล่นตรงไหน เข้ามากระหน่ำผมให้เต็มที่ไปเลย 555+
ไม่อยากให้เชียร์กันเลยครับ อยากให้มาช่วยผมมากว่า คนละบท 10 คน 1วัน ก็ได้ 10 บทแล้วอ่ะ  Cool
ผมอ่านดูแล้วดีมากครับ
   ทีนี้ก็ตองช่วยๆ กัน ทำเรื่องอื่นกันอีกหล่ะครับ
      ท่านเทพ ต่างๆ Smiley Smiley Smiley

neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 09:16:44 »

เมื่อคืนกดยาวถึงเที่ยงคืนเลย ทีนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเริ่มจากไหนไปไหนต่อ แต่ตอนนี้ pre config ที่จะขึ้นระบบเบื้องต้นเสร็จแล้ว แต่กำลังคิดอยู่ว่าน่าจะทำ Network Environment and implementation แทรกก่อนการทำ post config เพื่อจะได้ Customize เข้ากับระบบของแต่ละคนเนียนๆ

สำหรับคนที่รออยู่ผมจะยัดเยียดสิ่งที่ได้ทำไปในระบบแบบไม่มีกักเลย อดทนรอหน่อยหละกัน อีกอย่างความยากในการทำ มันต้องรัน Vm จำลอง Network นี่ถ้าคนทำไม่มีความรู้เรื่องระบบ OS VM Network เลิกทำเลยนะเนี่ย ขนาดนั่งทำเองยังจะบ้าตายเลย ไล่ระบบกันมันเลยกว่าจะทำ maunal ได้ อีกอย่างตอนนี้ มันยังไม่มี Goal ของ Manual ว่าจะไปทางไหนอ่ะ จะเป็นแบบครอบจักรวาล หรือว่าเป็นแค่ Guide Book

อีกเรื่องสำหรับ Editor ในทีมที่จะเข้ามาช่วยรบกวนบอกด้วยว่าจะมา update อะไรเพิ่มนะจะได้ไม่ชนกัน ไม่งั้นต่างคนต่างทำ ไม่ได้คุยกัน งานออกมาไม่น่าจะดีแน่เลย

เพิ่มอีกนิดอยากให้ Mod ใน Board ช่วยปักกระทู้นี้ไว้อ่ะ จะได้เข้ามา update ข่าวได้สดวกหน่อยอ่ะ นะครับถ้ามี mod คนไหนผ่านมาเห็นรบกวนช่วยปักกระทู้หน่อยนะครับ please

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 09:56:46 โดย neoboyd » Share topic : บันทึกการเข้า

ake2927
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 10:08:42 »

เมื่อคืนกดยาวถึงเที่ยงคืนเลย ทีนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเริ่มจากไหนไปไหนต่อ แต่ตอนนี้ pre config ที่จะขึ้นระบบเบื้องต้นเสร็จแล้ว แต่กำลังคิดอยู่ว่าน่าจะทำ Network Environment and implementation แทรกก่อนการทำ post config เพื่อจะได้ Customize เข้ากับระบบของแต่ละคนเนียนๆ

สำหรับคนที่รออยู่ผมจะยัดเยียดสิ่งที่ได้ทำไปในระบบแบบไม่มีกักเลย อดทนรอหน่อยหละกัน อีกอย่างความยากในการทำ มันต้องรัน Vm จำลอง Network นี่ถ้าคนทำไม่มีความรู้เรื่องระบบ OS VM Network เลิกทำเลยนะเนี่ย ขนาดนั่งทำเองยังจะบ้าตายเลย ไล่ระบบกันมันเลยกว่าจะทำ maunal ได้ อีกอย่างตอนนี้ มันยังไม่มี Goal ของ Manual ว่าจะไปทางไหนอ่ะ จะเป็นแบบครอบจักรวาล หรือว่าเป็นแค่ Guide Book

อีกเรื่องสำหรับ Editor ในทีมที่จะเข้ามาช่วยรบกวนบอกด้วยว่าจะมา update อะไรเพิ่มนะจะได้ไม่ชนกัน ไม่งั้นต่างคนต่างทำ ไม่ได้คุยกัน งานออกมาไม่น่าจะดีแน่เลย

เพิ่มอีกนิดอยากให้ Mod ใน Board ช่วยปักกระทู้นี้ไว้อ่ะ จะได้เข้ามา update ข่าวได้สดวกหน่อยอ่ะ นะครับถ้ามี mod คนไหนผ่านมาเห็นรบกวนช่วยปักกระทู้หน่อยนะครับ please

เห็นด้วยกับ พี่ neoboyd เพราะถ้าต่างคนต่างทำ เวลาอัพเดท ชนกันแน่ๆ ครับ
   ให้โพสก่อนว่าใครจะทำเรื่องอะไร ดีที่สุดครับ Wink Smiley

Confirmed by: soi62

บ่าวเชียงใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 10:26:33 »

เห็นด้วยครับสิ่งดีๆแบบนี้ ปักใว้ ให้สามาชิก หรือ น้องๆ นักศึกษาได้มาอัพเดตจะได้มีความรู้เพิ่มเติมขึ้นครับ

inoomudon

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 42514

ระดับถัดไป:
 75% ( 15 / 20 )

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 10:30:01 »

ผมขอ authen on radius ล่ะกัน ง่ายดี อิอิ ทำเสร็จอันอื่นค่อยว่ากัน  Grin Grin Grin Grin

เมื่อครั้งกาลก่อน ยังเคยอ่อนด้อย
ณ เพลานี้ ก็ยังอ่อนด้อยอยู่ดี -  -*
neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:32:06 »

ผมขอ authen on radius ล่ะกัน ง่ายดี อิอิ ทำเสร็จอันอื่นค่อยว่ากัน  Grin Grin Grin Grin

อันนี้ยังไม่รู้นะ แต่ที่เคยเห็นผ่านๆ เขาหา freeradius มาทำ radius server อ่ะ มันจะกว้างมากเลยทีนี้ ยังไงลองศึกษาแล้วโดดลงมาทำด้วยกันเลยก็ได้นะ

=:barbarian:=
Stager Tier 4

สมาชิกลำดับที่ 53790

Extremes of life...

ระดับถัดไป:
 41.94% ( 13 / 31 )

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:34:16 »

ใหน ใครทำส่วนใหนแล้ว บ้าง จะช่วย อีกแรง  Afro

<you/> [you/]
neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:57:15 »

ใหน ใครทำส่วนใหนแล้ว บ้าง จะช่วย อีกแรง  Afro
ให้ดูที่ความเห็นแรกเลยครับ จะมี link ไปที่ manual ทำกันได้ 2 วันหละ จำนวนหน้าน่าจะยาวเป็นหลัก100แน่ๆเลย

naihin
Savant Grade 1
*

สมาชิกลำดับที่ 1034

ระดับถัดไป:
 20% ( 4 / 20 )

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 13:02:21 »

อ่า...เดี๋ยวช่วยเรื่อง Log ดีกว่า ยิงไป Kiwi Syslog Server ล่ะกัน   PM   มาครับ

soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 13:19:28 »

ดีครับๆ ขอบคุณทุกท่านมากๆ

งั้นรอ MOD มาปักหมุดให้ละกัน
เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 13:18:25

เอ่อ มันจะเลย Basic ไปไหมนะ ผมก็เริ่ม งง แล้ว เหอะๆๆๆ

เอายังไงดี ?

.. @soi62

neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 13:55:29 »

เอ่อ มันจะเลย Basic ไปไหมนะ ผมก็เริ่ม งง แล้ว เหอะๆๆๆ

เอายังไงดี ?

ทำเอามันครับเอาแบบหนังสือ Dummy ไงครับ How to build airport in one day? 55555555555555555555555555555555 อันนี้ไม่มีนะ แต่มันจะมี

็How to Build Endian Firewall in a day?  แทน

ทำไปก่อนเพราะยังไงเดี่ยวต้องมาเรียบเรียงตรวจคำผิด แล้วก็เช็ค config ที่ทำไปว่าใช้ได้ไหม พร้อมทั้งพวก reference อะไรเงี่ย

ปล. 2 ทีมงานทุกคนที่จะทำต่อไปในแต่ละเรื่องขอให้ ยึดมั่นสิ่ง 1 นะครับว่าทั้งหมดเป็น Opensource ทุกสิ่งที่จะเพิ่มมาหลังจากนี้ ถ้าจะต้องลงอย่างอื่นเพิ่มขอให้เป็นการ Implement ต่อกันแบบ Opensource ด้วยนะ จะได้ต่อกันไปไม่สดุดและไม่ติดปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์อ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 14:01:18 โดย neoboyd » Share topic : บันทึกการเข้า

ColVIpTeCh
Union Relationship Leader

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Senior Staff

จิตพิสัย: 167

สมาชิกลำดับที่ 15

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 16:33:54 »

จัดให้ตามคำขอครับ ดีครับ เรื่องดีๆ อย่างนี้ขอสนับสนุนครับ  Afro

ColVlpTeCh@ThaiAdmin

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 18:30:34 »

จัดให้ตามคำขอครับ ดีครับ เรื่องดีๆ อย่างนี้ขอสนับสนุนครับ  Afro

ขอบคุณครับ Member@ThaiAdmin จะได้หาง่ายๆหน่อย

ส่วนเรื่อง Donate รบกวนท่าน Neoboyd นะครับ ทำให้ด้วยเด้อ  Shocked

.. @soi62

neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 21:24:26 »

ขอบคุณครับ Member@ThaiAdmin จะได้หาง่ายๆหน่อย

ส่วนเรื่อง Donate รบกวนท่าน Neoboyd นะครับ ทำให้ด้วยเด้อ  Shocked

ทำไงดีอ่ะ คณะผู้จัดทำ มา meeting กันหน่อยเป็นไง 555
หรือว่าทำตัว project ให้จบก่อนแล้วเปิดตัว manual ทีเดียวเลย เอาไงดีมาคุยกันหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 21:45:45 โดย neoboyd » Share topic : บันทึกการเข้า

soi62

ระดับถัดไป:

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 00:00:05 »

เอ้า!!! งานเข้าแล้วงัย

Endian Firewall Community Thailand : ได้อุบัติขึ้นแล้ว... ฮ่าๆๆๆ

เด๋วปิดเล่ม Basic ก่อนดีไหมครับ    ผมจะได้ส่ง บ.ก.Neoboyd ทัน....

.. @soi62

neoboyd

ระดับถัดไป:

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 07:51:50 »

หลังจากที่  project เดินมาถึงวันที่ 3 ผู้ที่ร่วมอุดมการ์มีน้อยมาก สิ่งหนึ่งที่อยากจะฝากคนที่จะเข้ามาช่วยทำคือ อย่ากลัวในสิ่งที่เรากำลังจะทำเพราะคนที่เขารอดูนั้น ไม่สามารถทำได้เลย ถ้าท่านไม่ทำ Manual เล่มนี้ก็คงจะไม่เกิด และจะต้องมีมือใหม่อีกหลายคนที่ทุลักทุเล เหมือนตอนที่เราเริ่มจับ Endian ใหม่ๆ

โดดลงมาเลยครับ เพราะใจผมกำลังคิดว่าจะทำให้เสร็จแล้วเปิด Manual ทีเดียวโดยเรากำหนดวันที่ดีๆ สักวัน พร้อมทั้งเปิดตัว Manual ส่วนเรื่องการรับ Donate เพื่อทำบุญ กำลังคิออยู่ว่านี่เดือน 10 แล้ว อีก 2 เดือน ก็จะธันวาคม อาจจะเปิดตัว manual ก่อนหน้านิดหน่อยแล้วรับ Donate มาเรื่อยจนถึงวันที่ 5 ธันวา พอรวบรวมเงินได้ ก็นำไปถวายวัดนะครับ พอดีผมได้คุยกับ พี่ที่ทำงานมีอยู่วัดหนึ่งไม่ห่างจากกรุงเทพเท่าไหร่ เดี่ยวยังไง ช่วงบ่ายวันนี้ผมจะ นำข้อมูลในส่วนวัดที่จะไปร่วมบริจาคให้อีกที

อ้าวมาร่วมด้วยช่วยกันหน่อยเร็ว ความดีหาทำกันยากนะ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2009, 10:04:49 โดย neoboyd » Share topic : บันทึกการเข้า

Nai_Toto
Intelligent Layer 2
**

จิตพิสัย: 5

สมาชิกลำดับที่ 40843

ระดับถัดไป:
 65% ( 13 / 20 )

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 08:27:29 »

ไม่ได้เข้าสองสามวัน  คืบหน้าไปเยอะมากเลย  ขอเก็บตกล่ะกันครับ
เท่าที่ดูก็เก่งๆ  กันทั้งนั้น    เรื่องไหนยังทำไม่ได้ ไล่ไม่ออกก็บอกมาครับ
ผมจะลองดูให้      Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

<= Open Source  เกือบทั้งระบบ =>
Firewall =>  Endian Firewall 2.4.0 (ขึ้นระบบ 21/09/2553 )
Fax Server => Ubuntu Server + Hylafax + AvanFax 
Mail Sever => Ubuntu Server + Postfix + Squirrelmail (Web Mail)
โปรแกรมจัดเก็บไฟล์เอกสาร   => IntraVersion เรียกชื่อใหม่  DMSWeb
โปรแกรมจัดการด้านเอกสาร   => OpenOffice 3
โปรแกรมบริการงานด้าน  IT  => GLPI  เรียกชื่อใหม่  ITWeb
ของฟรีมันมีเท่าที่อยากให้เราใช้ ซึ่งเราก็ต้องใช้เท่าที่มันมี
* รับติดตั้งจานดาวเทียม และงาน Freelance ระบบ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1] 2 ... 10   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Unix & Linux Platform » Linux,Unix Firewall ,Gateway » หัวข้อ:
|-+ คู่มือ Endian Firewall 2.3